Clorpheniramin Có Tác Dụng Gì? Giá Bán? Hướng Dẫn Sử Dụng Hiệu Quả?

Những câu hỏi trên kia đều là tổng hợp những thắc mắc về Clorpheniramin mà Nhà Thuốc Sức Khỏe đã nhận được trong thời gian gần đây, nếu các bạn đang theo dõi bài viết này chắc chắn bạn cũng có đôi chút quan tâm đến sản phẩm rồi đúng không nhỉ? Và nếu bạn cũng có những thắc mắc giống với những khách hàng ở trên đây hãy tìm hiểu câu trả lời qua bài viết dưới đây nhé.

Clorpheniramin là thuốc gì?

Clorpheniramin Có Tác Dụng Gì? Giá Bán? Hướng Dẫn Sử Dụng Hiệu Quả?

Clorpheniramin là thuốc được sản xuất tại Việt Nam, của hãng DHG pharma có tác dụng trị viêm mũi dị ứng, chảy nước mũi, sổ mũi, nghẹt mũi và các triệu chứng khác như: mề đay, viêm da tiếp xúc, ngứa, dị ứng do thức ăn, côn trùng cắn đốt,…

Thông tin chi tiết thuốc Clorpheniramin

+ Sản phẩm: Clorpheniramin 4mg
+ Quy cách: Vỉ 20 viên
+ Xuất xứ: Việt Nam
+ Nhà sản xuất: DHG Pharma
+ Giá của 01 vỉ Clorpheniramin 4mg: 5.000vnđ

Thành phần Clorpheniramin gồm những gì?

Clorpheniramin maleat: Những thành phần này có tác dụng điều trị những triệu chứng: Hắt hơi liên tục, cảm cúm chảy nước mũi, viêm mũi dị ứng, cảm lạnh…

Tá dược: Dicalcium phosphate, Lactose, Màu Quinoline yellow, Povidon, Magnesium stearate, Sodium starch glycolate… và một số thành phần khác.

Công dụng của thuốc Clorpheniramin

Clorpheniramin là sản phẩm được bào chế dưới dạng viên nén, thuốc được chỉ định sử dụng cho những trường hợp sau đây:

+ Thuốc được chỉ định dùng cho người bị viêm mũi dị ứng mùa và quanh năm.

+ Clorpheniramin còn được dùng để điều trị các triệu chứng khác như: nổi mề đay, viêm mũi vận mạch do histamin, viêm kết mạc dị ứng, viêm da tiếp xúc, phù mạch, phù Quincke, dị ứng thức ăn, phản ứng huyết thanh, côn trùng đốt, ngứa ở người bệnh bị sởi hoặc thủy đậu….

Cách dùng và liều dùng Clorpheniramin hiệu quả

Clorpheniramin Có Tác Dụng Gì? Giá Bán? Hướng Dẫn Sử Dụng Hiệu Quả?

Thuốc Clorpheniramin tùy vào thể trạng của người bệnh cần điều trị. Các bác sĩ khuyên người bệnh sử dụng thuốc với liều lượng như sau:

Đối với chứng viêm mũi dị ứng theo mùa:

+ Người lớn: Bắt đầu uống Clorpheniramin 4mg lúc đi ngủ, sau tăng từ từ trong 10 ngày lên 24mg chia làm 2 lần uống.

+ Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: Uống 1mg/lần, mỗi lần cách nhau từ 4-6 giờ và uống 6mg/ngày.

+ Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Ban đầu uống 2mg lúc đi ngủ, sau tăng dần dần trong 10 ngày , lên đến 12mg/ngày, chia làm 2 lần.

+ Đối với phản ứng dị cấp:

. Mỗi ngày uống 12mg chia làm 2 lần.
. Người cao tuổi: Dùng 4mg/ngày chia làm 2 lần, thời gian tác dụng có thể tới 36 giờ hoặc hơn.

Clorpheniramin có dùng được cho trẻ sơ sinh không?

Đây chính là câu hỏi của rất nhiều bà mẹ băn khoăn, thực tế thuốc có thể dùng được cho trẻ tuy nhiên phải lưu ý những vấn đề sau đây?

+ Nếu trẻ đã từng có bất cứ những dị ứng nào đối với những thành phần của thuốc bố mẹ nên báo cho bác sĩ, dược sĩ để thay đổi loại thuốc khác.
+ Trường hợp trẻ dùng nhưng có những phản ứng tiêu cực bố mẹ nên dừng lại ngay.
+ Nếu bé đang bị hen suyễn, hoặc có tiền sử bị hen suyễn cung nên báo với bác sĩ khi cho trẻ dùng thuốc…

Như vậy trẻ em cũng có thể sử dụng Clorpheniramin tuy nhiên điều quan trọng bố mẹ không nên cho con dùng thuốc một cách tùy tiện, và để đảm bảo an toàn bạn nên cho con dùng thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

Người lớn khi dùng Clorpheniramin cần lưu ý những gì?

+ Nếu bạn đang có thai, dự tính có thai nếu muốn dùng thuốc cũng nên hỏi ý kiến của bác sĩ.

+ Đối với người bệnh, những người đang chuẩn bị tiến hành phẫu thuật cũng nên hỏi ý kiến bác sĩ, dược sĩ khi cần dùng thuốc.

+ Rượu bia chính là một trong những nhân tố khiến những tác dụng phụ của thuốc trở nên tồi tệ hơn, chính vì vậy trong thời gian sử dụng thuốc để đảm bảo an toàn bạn nên hạn chế hoặc không sử dụng rượu bia.

+ Tránh vận động mạnh ra nhiều mồ hôi vì Clorpheniramin có thể gây ức chế làm giảm lượng mồ hôi tiết ra cho cơ thể từ đó có thể dẫn đến đột quỵ.

Phụ nữ có thai có dùng được Clorpheniramin

Tuy tình đến thời điểm hiện tại vẫn chưa bắt gặp trường hợp nào thuốc gây ảnh hưởng đến thai nhi nhưng bạn cũng không nên quá lạm dụng dùng thuốc bạn chỉ nên dùng khi thực sự cần thiết hoặc dùng theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

Nếu quá lạm dụng thuốc có thể không gây hại đến sức khỏe thai nhi nhưng có khi cũng gây ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển của trẻ.

Bảo quản thuốc Clorpheniramin như thế nào?

Cũng giống như những loại thuốc khác Clorpheniramin tránh độ ẩm cao ( vì thế tuyệt đối không bảo quản thuốc ở phòng tắm, không bảo quản ở ngăn đá. Để những chỗ cao ráo, tránh ánh nắng trực tiếp, để xa tầm tay trẻ em.

Khi dùng Clorpheniramin nên kiểm tra kỹ hạn sử dụng, nếu trường hợp thuốc hết hạn cần vứt đúng nơi quy định, không vứt thuốc ra môi trường, không vứt vào toilet.

Nên làm gì khi quên uống Clorpheniramin 1 liều?

Nếu bạn quên sử dựng thuốc, hãy nhanh chóng uống thuốc khi nhớ ra, thế nhưng nếu liều quên quá gần với đợt uống tiếp theo hãy bỏ qua liều đã quên và sử dụng liều tiếp theo như đúng kế hoạch, tuyệt đối không uống thuốc Clorpheniramin bù hai liều cùng một lúc.

Phải làm gì khi dùng Clorpheniramin quá liều?

Clorpheniramin Có Tác Dụng Gì? Giá Bán? Hướng Dẫn Sử Dụng Hiệu Quả?

Khi phát hiện ra những biểu hiện sử dụng thuốc quá liều, bạn đưa gọi cấp cứu 115 ngay lập tức, đối với những bệnh nhân ở xa thì đưa ngay đến sở y tế gần nhất để được sơ cứu tạm thời, sau đó đưa bệnh nhân đi rửa ruột nhanh chóng.
Trường hợp này người nhà bệnh nhân cần liệt kê tất cả những danh sách thuốc (thuốc kê toa và không kê toa) để bác sĩ sẽ có những phương pháp cấp cứu sao cho phù hợp.

Tác dụng phụ khi dùng Clorpheniramin là gì?

Khi dùng Clorpheniramin bạn có thể gặp phải những triệu chứng sau đây: Buồn nôn, buồn ngủ, khô miệng, ăn không ngon miệng, táo bón, đau đầu, đau ngực. Nếu những triệu chứng này nặng hơn khi sử dụng liều tiếp theo bạn cũng nên gặp bác sĩ, dược sĩ để được tư vấn kịp thời.

Nên mua Clorpheniramin ở đâu chính hãng? Giá bao nhiêu?

Khi mua bất cứ một sản phẩm nào thì nguồn gốc xuất xứ và giá cả chắc chắn là thứ mà chúng ta quan tâm hàng đầu, đặc biệt là những sản phẩm chăm sóc sức khỏe như Clorpheniramin.

Mua hàng chính hãng không những bạn góp phần giúp đỡ, khuyến khích những doanh nghiệp chân chính, mặt khác bạn cũng có cơ hội được sử dụng sản phẩm chính hãng, giá cả hợp lý nhất.

Nếu bạn vẫn chưa tìm được nơi bán Clorpheniramin chính hãng thì Nhà Thuốc Sức Khỏe chính là địa chỉ bạn rất đáng lưu tâm. Hiện tại thuốc đang được bán 5.000đ, cam kết hàng chính hãng thuộc DHG Pharma sản xuất.
Chúng tôi sẽ chịu trách nhiệm nếu khách mua hàng phát hiện ra hàng giả, hàng nhái, hàng kém chất lượng.

+ Bạn có thể mua Clorpheniramin trực tiếp tại địa chỉ:

– 129 Tây Sơn, Đống Đa, Hà Nội
– 692 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội
– Số 62, Yên Đỗ, Phường 1, Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

+ Thông tin chi tiết, mua: Clorpheniramin

Hy vọng qua những thông tin mình cấp dưới đây các bạn sẽ hiểu hơn về thuốc trị viêm mũi, chảy mũi Clorpheniramin, bạn đừng quên chia sẻ bài viết đến bạn bè và người thân nếu thấy hữu ích nhé.

Nếu còn bất cứ câu hỏi nào về chính sách cũng như sản phẩm Clorpheniramin khách hàng vui lòng comment bên dưới hoặc liên hệ 0901 300 666 để được tư vấn miễn phí.

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian cho bài viết, chúc các bạn mạnh khỏe và thành công!